Ifá
Imoifa
Yorùbá
Àbíkú
orúkọ1 min read

Àbíkú

/ah-BEE-koo/

Ọmọ tí a gbà pé ó ní àdéhùn pẹ̀lú àwọn ẹgbẹ́ ọ̀run rẹ̀ láti kú ní kékeré, tí yóò sì máa padà wá sí ìyá kannáà léraléra.

Ìmọ̀ Nípa Àyànmọ́ Àbíkú

Nínú ìgbàgbọ́ Yorùbá, àwọn ọmọ àbíkú wà láàrin ayé àti ọ̀run. Wọ́n ní àjọṣe pẹ̀lú ẹgbẹ́ ọ̀run wọn, àwùjọ àwọn ẹ̀mí tí wọ́n ti ṣe àdéhùn pẹ̀lú wọn. Àdéhùn yìí lè mú kí ọmọ náà padà sọ́run ní àkókò kan tí wọ́n ti pinnu tẹ́lẹ̀.

Ìdámọ̀ àti Ìtọ́jú

Àwọn ìdílé àti babaláwo máa ń lo oríṣiríṣi ọ̀nà láti mọ àwọn ọmọ àbíkú, bíi àmì ojú, àmì ara àrà, tàbí dídá Ifá wò. Àwọn etutu àti ìrúbọ ni a ń ṣe láti ya ọmọ náà kúrò lọ́wọ́ àwọn ẹgbẹ́ ọ̀run rẹ̀. Èyí fi hàn ìjìnlẹ̀ òye àti ìgbìyànjú àwọn baba ńlá wa láti bá àwọn agbára ẹ̀mí ṣe àdéhùn.

Orúkọ Àbíkú àti Ààbò

A máa ń sọ orúkọ pàtàkì fún àwọn ọmọ àbíkú gẹ́gẹ́ bí ààbò àti ẹ̀bẹ̀. Orúkọ bíi Málọmọ́, Kòkúmọ́, àti Dúrójaiyé jẹ́ oògùn ẹnu àti àdúrà òbí. A tún lè ṣe àmì díẹ̀ sí ara ọmọ náà kí a lè mọ̀ ọ́n tí ó bá padà wá nínú ìbí mìíràn.

ọmọ ẹ̀míàtúnwáyéikú ọmọdéẹgbẹ́ ọ̀runetutu ààbò

English Version Available

Àbíkú

A spirit child believed to be born with the intention of dying young and returning repeatedly to the same mother, causing cycles of grief and loss within the family.

Read in English →