Ifá
Imoifa
Yorùbá
Ifá
orúkọ1 min read

Ifá

/ee-FAH/

Ẹ̀kọ́ àti ètò àwádìí tí ó jẹ́ ìpìlẹ̀ ìmọ̀ àti ẹ̀mí ìṣan àṣà Yorùbá. Níbẹ̀ ni a ti ń rí àwọn ewì mímọ́, ìtàn ìní, àwọn òwe, àti ẹ̀kọ́ ìwà tí àwọn Babaláwo ń gbé karí.

Ìṣẹ̀dá

A da Ifá sí orúkọ Ọ̀rúnmìlà — Òrìṣà ìmọ̀ àti ìwò-ọjọ́ iwaju — tí ó sọ pé ó wà pẹlu Ọlọ́run nígbà tí ayé ń dá, ó sì jẹ́ elẹ́rìí ìpín gbogbo ẹ̀dá. Ohun tí ó gbé karí ni ó di àṣà ẹnu tí ó jẹ ẹ̀kọ́ ọgbọ́n àti ìdájọ́ tí ó ti dàgbà kọjá ìgbà tí àwòkọ́ṣe kọ́kọ́ rí àwọn ènìyàn.

Ìmọ̀ Odù

Corpus Ifá ní àwọn Odù 256 — ìwé tí ó jáde láti àwọn àmì 16 pàtàkì (Mẹjì) àti àwọn àmì 240 tó jáde láti inú wọn. Ọ̀kọ̀ọ̀kan Odù ní ọgọ́rọ̀ọ̀rún Ẹsẹ Ifá tí ó ní àwọn ìtàn, àwọn ìṣètò, òwe, àti ẹ̀kọ́ ìwà. Babaláwo ń lo Opèlè tàbí Ikin Ifá láti dá Odù tí ó bájẹ pọ̀ mọ́ ìbéèrè ẹni.

Àṣà Tí Ó Ṣì Wà Láàyè

UNESCO dá Ifá mọ̀ ní ọdún 2005 gẹ́gẹ́ bí Ohun-Àpèsìn ti Ẹ̀dá Ènìyàn (Intangible Cultural Heritage). Ifá kò ṣe ohun ìgbàanì nìkan — ó jẹ́ àṣà tí ó ṣì ń jẹ iléeṣẹ́ jáde ní Ìwọ̀ Oòrùn Áfríkà àti Diaspora: ní Kúbà (Lucumí / Santería), ní Brazil (Candomblé), àti àwọn ìpínlẹ̀ míì.

àwádìíìmọ̀-ọgbọ́nàṣà-ẹnuUNESCOOdù

English Version Available

Ifá

A divination system and literary corpus that forms the intellectual and spiritual backbone of Yorùbá civilization. Ifá encompasses a vast oral canon of sacred poetry, historical narratives, proverbs, and ethical teachings transmitted through trained diviners called Babaláwo.

Read in English →